Chuyện của Thắng
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
Thắng
Thắng
Admin
https://chuyencuathang.forumvi.com

Làm thế nào để tư duy như 1 programmer? Empty Làm thế nào để tư duy như 1 programmer?

Mon Dec 25, 2017 2:24 am
“Tôi không hiểu lắm về Javascript. Tôi không thể tạo components ngay từ đâu. Tâm trí tôi quên khoáy hết mọi thứ khi nhìn vào 1 file Javascript trống trơn nào đó. Tôi tự thấy mình không thể lập trình được vì tôi không biết suy nghĩ như 1 programmer“.

Nghe quen không? Bạn không cô đơn đâu. Rất nhiều người chọn Javascript làm ngôn ngữ lập trình đầu tiên cũng đối mặt với vấn đề tương tự.

Thậm chí các developer code với ngôn ngữ khác cũng gặp trường hợp như thế. Thay vì nghĩ rằng “Tôi không thể tư duy như 1 programmer”, họ nên nói là: “Tôi không thể tư duy theo Javascript”

Đừng lo, hôm nay tôi sẽ giúp bạn giải quyết chuyện này.

Bạn thực ra đã tư duy như 1 programmer rồi

Bạn đã từng thử làm 1 số bài tập đơn giản về Javascript trên freeCodeCamp, Code Academy hay Code Wars?

Nếu đã từng thì bạn ắt hẳn sẽ hiểu rõ cách thức để suy nghĩ như 1 programmer.

Lý do thực sự khiến đầu óc của bạn hoàn toàn trống rỗng khi đối diện với file Javascript nhiều khả năng xuất phát từ thứ gọi là coder’s block – rào cản của coder. Bạn sợ sẽ viết những những dòng code Javascript không chạy. Bạn sẽ đối mặt với các lỗi. Bạn không biết nên bắt đầu từ đâu.

Vượt qua rào cản này khá đơn giản, chỉ cần theo 4 bước sau:

Chia nhỏ vấn đề thành các vấn đề nhỏ

Tìm kiếm các giải pháp cho các vấn đề nhỏ hơn này

Kết nối các giải pháp thật mạch lạc

Cấu trúc lại và hoàn thiện

Cùng đi sâu vào từng bước.

Bước 1: Chia nhỏ vấn đề thành các vấn đề nhỏ hơn

Làm thế nào để bỏ con voi vào tủ lạnh?

Đây là cách mà hầu hết mọi người sẽ trả lời:

Mở cửa tủ lạnh

Đặt con voi vào

Đóng cửa tủ lạnh

Vấn đề đã được giải quyết.

[You must be registered and logged in to see this image.]

Câu trả lời này là ví dụ kinh điển nhất lý giải tại sao bạn lại trở nên bế tắc khi gặp phải 1 file Javascript trống trơn. Vì câu trả lời đã bỏ qua các bước quan trọng.

Nếu suy nghĩ 1 cách logic thì bạn ắt hẳn sẽ gặp 1 số vấn đề hiển nhiên không có câu trả lời:

Loại tủ lạnh mà chúng ta đang nói đến là hiệu gì?

Con voi này là con voi gì?

Nếu con voi quá lớn không thể nhét vừa tủ lạnh thì phải làm sao?

Bạn tìm thấy con voi ở đầu trước tiên?

Làm thế nào để chuyển con voi vào tủ lạnh?

Khi code, bạn cần phải trả lời hết từng câu hỏi nhỏ mà bạn nghĩ đến. Đó là lý do tại sao bước đầu tiên là chia nhỏ vấn đề thành những mảng nhỏ hơn.

Bước 2: Tìm kiếm giải pháp cho những vấn đề nhỏ hơn

Bước thứ 2 là tìm kiếm giải pháp cho từng vấn đề nhỏ hơn và quan trọng là cần càng chi tiết càng tốt.

Loại tủ lạnh nào? —  tủ lạnh trong nhà bếp của bạn

Loại voi nào? —  voi đồng cỏ Châu Phi

Chuyện gì sẽ xảy ra nếu con voi quá lớn? — Dùng shrink gun – súng thu nhỏ để thu nhỏ con voi.

Bạn tìm con voi này ở đâu? — Châu Phi

Bạn vận chuyển con voi này như thế nào?— Đặt nó vào túi sau khi thu nhỏ rồi mang lên máy bay đem về nhà.

Thỉnh thoảng, bạn cần phải đào sâu thêm vài lớp để có được câu trả lời bạn cần. Trong ví dụ ở trên, bạn cần phải khai thác kĩ câu số 3 hoặc số 4.

Bạn lấy súng thu nhỏ ở đâu? – Mượn từ nhà khoa học điên loạn nào đấy gần nhà

Bạn có thể tìm con voi ở đâu của Châu Phi? -  Công viên  Addo Elephant ở Châu Phi.

Một khi bạn có câu trả lời cho tất cả các vấn đề nhỏ hơn, bạn gắn kết chúng lại để giải quyết vấn đề lớn.

Bước 3: Kết nối các giải pháp 1 cách liền mạch

Trong ví dụ đặt-voi-vào-tủ lạnh trên, bạn có thể theo các bước sau:

Lấy súng thu nhỏ từ nhà khoa học cạnh nhà

Bay đến Châu Phi

Di chuyển đến Công viên Addo Elephant

Tìm 1 con voi trong công viên

Bắn voi bằng súng thu nhỏ

Đặt con voi đã được thu nhỏ vào túi xách

Di chuyển đến sân bay

Bay trở về nước

Đi đến nhà

Đặt voi vào tủ lạnh

Vấn đề được giải quyết.

Lời cuối

Tư duy như 1 programmer thật ra đơn giản thôi, quan trọng là bạn phải biết làm sao chia nhỏ vấn đề thành những vấn đề nhỏ hơn.

Khi đã trả lời được hết những vấn đề nhỏ hơn đó, bạn sẽ phải tìm câu giải đáp cho vấn đề lớn.

Tuyhông thể nhận ra những tiến bộ của mình ngay bây giờ nhưng cứ bình tĩnh, làm việc gì đó khác và xem xét lại sau. Lúc này, bạn sẽ nhận ra mình có thể đặt được nhiều câu hỏi tốt hơn nữa.

Nguồn: blog.topdevn.vn via medium.freecodecamp.com